(Thứ tư, 02/06/2021, 11:17 am - Ông Phạm Văn C, thành phố Bắc Giang)
Câu hỏi:

Hành vi đưa tin sai sự thật liên quan đến phòng, chống dịch Covid-19 trên mạng xã hội thì bị phạt như thế nào?

Trả lời:

* Xử phạt vi phạm hành chính
- Căn cứ pháp lý
+ Căn cứ điểm a khoản 1 và khoản 3 Điều 101 Nghị định 15/2020/NĐ-CP về vi phạm các quy định về trách nhiệm sử dụng dịch vụ mạng xã hội
“1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi lợi dụng mạng xã hội để thực hiện một trong các hành vi sau:
a) Cung cấp, chia sẻ thông tin giả mạo, thông tin sai sự thật, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của cơ quan, tổ chức, danh dự, nhân phẩm của cá nhân;
3. Biện pháp khắc phục hậu quả:
Buộc gỡ bỏ thông tin sai sự thật hoặc gây nhầm lẫn hoặc thông tin vi phạm pháp luật do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này.”
+ Căn cứ khoản 3 Điều 4 Nghị định 15/2020/NĐ-CP:
"3. Mức phạt tiền quy định từ Chương II đến Chương VII tại Nghị định này được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của tổ chức, trừ quy định tại Điều 106 Nghị định này. Trường hợp cá nhân có hành vi vi phạm như của tổ chức thì mức phạt tiền bằng 1/2 mức phạt tiền đối với tổ chức."

- Theo đó, tổ chức, cá nhân cung cấp nội dung thông tin sai sự thật trên mạng xã hội (Facebook, Zalo…) về tình hình dịch bệnh Covid-19 sẽ phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng (đối với tổ chức vi phạm), từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng (đối với cá nhân vi phạm). Ngoài ra, tổ chức, cá nhân vi phạm còn buộc phải gỡ bỏ thông tin sai sự thật đã đăng tải.

 

* Xử lý hình sự
Trường hợp người nào có hành vi đưa lên mạng xã hội thông tin giả mạo, thông tin sai sự thật, thông tin xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân; kích động tội ác, tệ nạn xã hội, thuần phong mỹ tục… gây dư luận xấu hoặc làm giảm uy tín của cơ quan, tổ chức, cá nhân thì bị xử lý về tội “Đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin mạng máy tính, mạng viễn thông” quy định tại Điều 288 Bộ luật hình sự năm 2015 với khung hình phạt cao nhất là bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.