(Thứ tư, 24/03/2021, 02:51 pm - TPBG)
Câu hỏi:

Tôi đi làm căn cước công dân (CCCD) gắn chip cách đây 2 tháng nhưng đến nay vẫn chưa nhận được thẻ. Vì cơ quan công an không có giấy hẹn nên tôi không biết bao giờ được nhận CCCD?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 25 Luật CCCD về thời hạn cấp, đổi, cấp lại thẻ CCCD, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định tại Luật này, cơ quan quản lý căn cước công dân phải cấp, đổi, cấp lại thẻ CCCD cho công dân trong thời hạn sau đây: Tại TP, thị xã không quá 7 ngày làm việc đối với trường hợp cấp mới và đổi; không quá 15 ngày làm việc đối với trường hợp cấp lại. Tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo không quá 20 ngày làm việc đối với tất cả các trường hợp. Tại các khu vực còn lại không quá 15 ngày làm việc đối với tất cả các trường hợp. Theo lộ trình cải cách thủ tục hành chính, Bộ trưởng Bộ Công an quy định rút ngắn thời hạn cấp, đổi, cấp lại thẻ CCCD nhằm đảm bảo rút ngắn thủ tục hành chính, giảm chi phí và thời gian đi lại cũng như đáp ứng được quyền, lợi ích hợp pháp của công dân.
Tuy nhiên, hiện nay, số lượng làm CCCD tại các địa phương trên cả nước là rất lớn. Thông tin được công an các địa phương thu thập chuyển ra Cục Cảnh sát Quản lý hành chính về trật tự xã hội để sản xuất thẻ. Hiện, cả nước cùng thực hiện một lúc nên thời gian lâu hơn quy định. Các lực lượng chức năng đang nỗ lực hết sức để việc cấp thẻ được diễn ra nhanh, gọn. Trong lúc chờ đợi có thẻ, người dân vẫn có thể sử dụng CMND để giao dịch bình thường.
BAN BIÊN TẬP